ตอบกระทู้  ตั้งกระทู้ 
ปัญหาไดรสตาร์ทหรือสายกราวด์ครับ
ผู้ตั้งกระทู้ ข้อความ
คมสัน
Newbie
*

เขียนทั้งหมด: 2
กลุ่ม: Registered
เข้าร่วม: Mon, 11 Sep 17
สถานะ: Offline
ความนิยม: 0
ปัญหาไดรสตาร์ทหรือสายกราวด์ครับ

ผมใช้ E36 มาประมาณ5 ปี ส่วนใหญ่จะซื้ออะไหล่มาซ่อมเองครับ เพราะพอที่จะซ่อมได้บ้าง ประหยัดตังค์ดีครับ แต่มีปัญหาอยู่หน่อยนึงครับที่ยังสงสัยและไม่เข้าใจไม่รู้ มีพี่ๆท่านใดเป็นแบบผมมั่งครับ

1. ผมบิดสวิทกุญแจ ไฟระบบมา รีเลย์ช่วยสตาร์ททำงานเสียงดัง "แป๊ก" แต่ไดสตาร์ทเงียบสนิท
2. ผมใช้มิเตอร์วัดไฟที่ออกจากรีเลย์ช่วยสตาร์ทและวัดที่ไดรสตาร์ท "มีไฟมาปกติครับ"
3. ผมเลยคิดว่าไดสตาร์ทมีปัญหาเลยหาแท่งเหล็กมาเคาะๆอยู่หลายที แต่นิ่งเหมือนเดิมครับไม่ทำงาน
4. งานเข้า!!! ผมว่าไดสตาร์ทกลับบ้านเก่าละมัง ได้รื้อกันอีกแล้ว
5. รื้อไดสตาร์ทออกมาเรียบร้อยเลยลองต่อไฟเข้าแบตเช็คดู เฮ้ย!!!! ทำงานปกติทั้งโซลินอย ทั้งไดสตาร์ท
6. แต่ยังไม่มั่นใจ เลยเอาไปทิ้งไว้ที่ร้านไดนาโม 1 วัน ร้านโทรมาแจ้งว่าปกติไม่มีปัญหาอะไร
7. ผมเลยเอาไดสตาร์ทมาประกอบเข้าเหมือนเดิม คิดไปว่าที่ผ่านมาอาจจะโดนลมเพลมพัดเลยแฮ๊ง
8. ลองสตาร์ทดู เงียบกริ๊ป!!! เหมือนเดิม เครียดเลย
9. ผมนั่งหาข้อมูลอยู่หลายวัน เอะใจขึ้นมามอเตอร์มันไฟเข้าปกติ มันไม่ลงกราวด์รึเปล่า เลยไม่ครบวงจร
10. ผลเลยไปดูสายกราวด์ ที่เครื่องต่ออยู่กับตัวถังรถ ทั้งดึงทั้งโยก ทั้งใช้มิเตอร์วัดไฟ มันก็ปกติครับ
11. ผมเลยลองหาสายไฟจั้มที่ตัวไดสตาร์ท เข้ากับตัวถังรถ แล้วลองสตาร์ทดู เป็นเรื่องเลยครับ ไดร์หมุนติ้วสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ปกติ
12. ผมเลยต่อสายกราว์เพิ่ม จากไดสตาร์ทเข้ากับน็อตตรงหัวค้ำโช้ค แล้วใช้งานได้ปกติครับ ผมเลยใช้เรื่อยมาประมาณ 4 เดือน
13. วันนี้ตอนเช้าผมลองถอดสายกราวที่ต่อเพิ่มออก แล้วลองสตาร์ท ไดร์ทำงานและขับได้ปกติเลยครับ
14. พอมาตอนบ่าย ไดร์ไม่ทำงานอีกและ เลยต่อใส่กราวด์เข้าไปใหม่ วิ่งฉิวเหมือนเดิมครับ

ทุกวันนี้ผมยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับว่าเป็นเพราะอะไร นอนไม่ค่อยจะหลับเลยครับ รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยครับจะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดครับ ขอบคุณมากๆครับผม

Tue, 12 Sep 17 07:25
ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้ อ้างอิงข้อความนี้ในการตอบกระทู้
Red Hawk
Administrator

เขียนทั้งหมด: 5,557
กลุ่ม: Administrators
เข้าร่วม: Fri, 14 Dec 07
ความนิยม: 1
RE: ปัญหาไดรสตาร์ทหรือสายกราวด์ครับ

มักจะเป็นเวลาเครื่องร้อนมากๆ เปล่าครับ เช่นขับต่อเนื่องระยะไกลๆ พอดับเครื่องจะสตาร์ทเงียบ

Wed, 13 Sep 17 06:35
ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้ อ้างอิงข้อความนี้ในการตอบกระทู้
คมสัน
Newbie
*

เขียนทั้งหมด: 2
กลุ่ม: Registered
เข้าร่วม: Mon, 11 Sep 17
ความนิยม: 0
RE: ปัญหาไดรสตาร์ทหรือสายกราวด์ครับ

Red Hawk เขียน:
มักจะเป็นเวลาเครื่องร้อนมากๆ เปล่าครับ เช่นขับต่อเนื่องระยะไกลๆ พอดับเครื่องจะสตาร์ทเงียบ

จอดรถไว้ปกติมาสตาร์ทตอนเช้าแล้วเงียบครับพี่ แต่ที่งงๆคือผมต่อกราวด์เพิ่มแล้วสตาร์ทติดทั้งๆที่กราวด์เดิมยังอยู่และยึดแน่นปกติ ครับ
เป็นไปได้มั้ยครับที่กราวด์เดิมเสื่อมครับพี่

*** ผมติดรีเลย์ช่วยสตาร์ทมาหลายปีแล้ว ดูในกระทู้พี่นี่แหละครับ ตั้งแต่ติดมาไม่เคยมีปัญหาเรื่องสตาร์ทเงียบเลยครับพี่

Thu, 14 Sep 17 02:57
ตอบกระทู้  ตั้งกระทู้ 

มุมมองสำหรับพิมพ์
ส่งกระทู้นี้ให้เพื่อน
สมัครสมาชิกกระทู้นี้ | เพิ่มใน 'กระทู้ที่สนใจ'
ให้คะแนน:

ไปที่หัวข้อ: