ตอบกระทู้  ตั้งกระทู้ 
หน้า (2): « หน้าแรก < ก่อนหน้า 1 [2] สุดท้าย »
2 Votes - 5 Average   เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด มา DIY ติดรีเลย์กัน
ผู้ตั้งกระทู้ ข้อความ
viper7
**

เขียนทั้งหมด: 14
กลุ่ม: Registered
เข้าร่วม: Wed, 14 Oct 09
สถานะ: Offline
ความนิยม: 0
RE: เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด มา DIY ติดรีเลย์กัน

สอบถามหน่อยครับ
ถ้ารถที่ไปติดตั้งระบบแก๊ส แล้วสามารถติดตั้งตัวนี้เข้าไปแล้วจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

มือใหม่ไม่มีความรู้ระบบไฟฟ้า เครื่องยนต์ ผมอาจมีคำถามเกิดจากความสงสัยเป็นธรรมดา ไม่ได้มีเจตนาก่อกวน
ถ้าคำถามนั้นรบกวนหรือกวนใจท่านใด จึงขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย
Mon, 24 Jan 11 18:08
ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้ อ้างอิงข้อความนี้ในการตอบกระทู้
Darkness_s
Member

เขียนทั้งหมด: 23
เข้าร่วม: Mon, 30 Aug 10
RE: เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด มา DIY ติดรีเลย์กัน

ขอบคุณมากครับ แต่ปัญหาคือว่ารีเลย์จะหาซื้อได้ที่ไหน แล้วร้านไหนติดได้บ้าง
เนื่องจากผมอยู่โคราช เหอๆๆๆ สงสารตัวเองสุดๆๆ

Tue, 22 Mar 11 08:36
ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้ อ้างอิงข้อความนี้ในการตอบกระทู้
viper7
**

รบกวนสอบถามความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ
พอดีว่าต้องการจะติดตั้งเจ้าตัว START ENGINE ให้ e36 และเห็นว่ามันให้รีเลย์มาด้วย
(ขออนุญาตยืมรูป)

จึงอยากทราบว่ามันเจ้า รีเลย์ที่มาพร้อมกับ START ENGINE น้ันมันทำหน้าที่ช่วยให้สตาร์ทตอนเครื่องร้อนได้ด้วยหรือไม่
เพราะจะได้ซื้อมาให้ช่างติดตั้งทีเดียวเลย จะได้ไม่ต้องซื้อเพิ่มอีก
ขอบคุณครับ

มือใหม่ไม่มีความรู้ระบบไฟฟ้า เครื่องยนต์ ผมอาจมีคำถามเกิดจากความสงสัยเป็นธรรมดา ไม่ได้มีเจตนาก่อกวน
ถ้าคำถามนั้นรบกวนหรือกวนใจท่านใด จึงขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย
Sat, 15 Dec 12 08:48
suwanna136
Super Bimmer

เขียนทั้งหมด: 1,306
เข้าร่วม: Sun, 12 Feb 12

ถ้า ระบบปกติเเล้วก็ main relay ไม่เสียเเล้ว จะเพิ่มทำไมครับ งงเลย เขาเพิ่มตอนที่มันร้อน คือกรณี main relay มีปัญหาไม่ไช่เหรอครับ ถ้า main relay ปกติคุณจะทำเพื่ออะไร ถ้ามันร้อนเเล้วติดยาก ผมว่าเป็นที่เซอร์พวกหน้าเครื่องเเล้วหละ ตัวนี้มันไม่ได้ช่วยอะไร เเค่ เราไม่ง้อ main relay ก้เท่านั้น มันไม่ได้ วิเศษมาจากไหนเลย อีกอย่าง รถคุณมีปัญหาเเล้วหละ รีบไปเซค จับโมดิกดู หรือ GT1

มิตรภาพ ไม่เคยจางหาย สังคมเราจะน่าอยู่ครับ
Sat, 15 Dec 12 12:47
viper7
**

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ และขออภัยที่ทำให้งงครับ
ผมก็แค่สอบถามตามประสาคนที่ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้า เครื่องยนต์ จึงสอบถามเพื่อความแน่ใจ เพราะอยู่ต่างจังหวัดหาร้านไว้ใจยาก
สรุปคือมันใช้แทนกันไม่ได้ เจ้ารีเลย์ที่มาพร้อมกับSTART ENGINE กับรีเลย์ที่ช่วยสตาร์ทตอนเครื่องร้อน
ผมจะได้ติดตั้งเพิ่มเพราะรถผมเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด !

Sat, 15 Dec 12 20:10
suwanna136
Super Bimmer

เขียนทั้งหมด: 1,306
เข้าร่วม: Sun, 12 Feb 12

viper7 เขียน:
ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ และขออภัยที่ทำให้งงครับ
ผมก็แค่สอบถามตามประสาคนที่ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้า เครื่องยนต์ จึงสอบถามเพื่อความแน่ใจ เพราะอยู่ต่างจังหวัดหาร้านไว้ใจยาก
สรุปคือมันใช้แทนกันไม่ได้ เจ้ารีเลย์ที่มาพร้อมกับSTART ENGINE กับรีเลย์ที่ช่วยสตาร์ทตอนเครื่องร้อน
ผมจะได้ติดตั้งเพิ่มเพราะรถผมเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด !

ผมเเนะนำนะ คุณ เปิด main relayเเล้วดูว่า มันเเตะกันไหม ถ้าเตะ เเล้วนำไฟฟ้าได้ ต่อไห้คุณ ใช้ Relay ช่วยสตราท 1000000 ตัว มันก็ไม่ช่วยอะไรคุณได้ครับ

อาการนี้ เพื่อนสมาชิกเป้นบ่อยครับ คือ ตอนเย็นสตราทปกติ เเล้วร้อนติดยาก ผมเข้าไปเช็คไห้ ปรากฏว่า main relay ทำงานปกติ เเบบนี้ต่อไห้คุณ ต่อralay ช่วยสตราท อีก 100000 ตัวก็ไม่ช่วยไรครับ สรุป เป้นที่เซนเซอร์หน้าเครื่องเสียครับ พอบอกไห้ไปจับ เจอเลย เปลี่ยนเเล้วตอนนี้ หายปกติครับ

มิตรภาพ ไม่เคยจางหาย สังคมเราจะน่าอยู่ครับ
Sun, 16 Dec 12 04:15
ton325
**

เขียนทั้งหมด: 15
เข้าร่วม: Wed, 27 Aug 08

ยังไงก็ลองดูได้ครับงบประมาณไม่เกิน 300บาท ตั้งแต่ผมทำมา3ปีแล้วยังไม่เคยเจออีกเลย เครื่องร้อนก็สตาร์ทติดทุกครั้งจากแต่ก่อนดับเครื่องที่ไรมีลุ้นทุกที ^.^ เซนเซอร์หน้าเครื่องก็ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

Mon, 24 Dec 12 05:15
ton325ia
Newbie
*

เขียนทั้งหมด: 1
เข้าร่วม: Sun, 04 Jun 17

วงจรนี้ถูกต้องแล้วครับ ที่ผมเขียนไว้นั้นผิดสลับกันระหว่าง ground กับ starter

Sun, 04 Jun 17 18:28
ตอบกระทู้  ตั้งกระทู้ 

มุมมองสำหรับพิมพ์
ส่งกระทู้นี้ให้เพื่อน
สมัครสมาชิกกระทู้นี้ | เพิ่มใน 'กระทู้ที่สนใจ'
ให้คะแนน:

ไปที่หัวข้อ: